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BARDHI ya washauri wa mifugo kutoka mikoa mbalimbal nchini, wallohudhuria kikao kaz, kilichofanyika mkoani Singida hivi karibuni.

Fursa hizo
ni pamoja
na uwepo
wa mahitaji
ya malighafi
za mifugo
kwenye
viwanda wa
kusindika
mazao ya
mifugo
vinavyojengwa
sehemu
mbalimbali
hapa nchini.
Na upatikanali
wa mbegu
bora za
mifugo na
pembejeo
nyingine

Na NATHANAEL LIMU,SINGIDA

TEUZI wa mawaziri na naibu

mawaziri, awamu hil ulichukua

muda kutangazwa. Rais Dk,
John Magufuli alilazimika afanye hivyo,
kwa kuwa kulikuwa na kundi kubwa
la Watanzania wenye sifa za kushika
nafasi hizo, Hivyo kulihitajika umakini
mkubwa na muda wa kutosha,

Baada ya chujio kupita, Rais aliamua
kuteua majembe ya uhakika ambapo
Watanzania waliowengi walipongeza
uteuzi huo.

Baada ya kuawaapisha rasmi
wateule wakie Desemba mwaka
jana katika lkulu ya Chamwino Jiji la

odoma, Rais aliwaagiza wakafanye
kazi kwa weledi, wawe viongozl wa
kuchukua uamuzi kwenye nafasi zao.
Lengo kuu likiwa ni kuhakikisha llani
ya uchaguzi wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) 2020/2025, inatekelezwa kama
ilivyokusudiwa.

Aliagiza mawaziri hao  wawe
wabunifu na wenye maono ya mbali,
Na wasisubiri hadi Rais awaelekeze
nini cha kufanya Wajiamini  Katika
uamuzi wao.

Baada ya kuapishwa wizara ya
mifugo na uwvuvi, haikuchelewa
kuanza kutekeleza maagizo ya Rais
Magufuli, Wizara hiyo ilifanya kikao
kazl kilichohudhuriwa na wataalamu
washaurl wa mifugo katika mikoa

yote nchini. Kikao hicho kilichofanyika -

mjini Singida, pia kilihudhuriwa na
wataalamu wa wizara ya mifugo na
UVLVi,

Baadhiyaviongoziwa uuwakiwemo
Mkurugenzi Mratibu wa Sekta Ofisi },a
Rais TAMISEMI, Mkurugenzi wa Utafiti
Mafunzo na Uganl (DRTE), Mkurtgenzl
wa Uzalishaji na Masoko (OPM),
Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo
(DVS), ngurugean wa Rasllimali za
Malisho na Vyakula vya Mifugo (DGLF).
Na wakuu wa vitengo wa wizara ya
mifugo na uvuvi na sekta ya mifugo,
walihudhuria kikao hicho.

Akifungua kikao hicho, Katibu
Tawala Mkoa wa Slniida Dk. Angelina
Lutambi, alisema sekta ya mifugo ni
miongoni mwa sekta za kiuchumi
ambayo, ni muhimu katika kuondoa
urnaskini na kukuza uchumi wa Taifa
kwa ujumla,

“Sekta  hil inachangia  Katika
kuwapatia wananchi ajira,
chakula,lishe, kipato na fedha za
kt%gnl. Katlka mwaka wa 2019/2020
sekta hil, imechangia asilimia 7.4 katika

ato la Taifa ikilinganishwa na asilimia
.2 ya mwaka 2018/2019.
ekta imekuwa kwa asilimia tano
kwa mwaka 2019/2020 Ikilinganishwa
na asilimia 4.9 mwaka 2018/2019,",
amesema.

Katika hotuba yake iliyosomwa
kwa niaba yake na Kaimu Katlbu
Tawala Mkoa wa Singida, Deogratuas
Yinza, alisema mafanikio ~ hayo
amechangiwa kwa kiasi kikubwa na
Yuhudi za maofisa mifugo, wafugaji na
wadau wengine katika kufanya kazi
{(vaa bidii. Lengo likiwa ni kuzalisha kwa

a,

: Alisema wafugall  wakipata
huduma bora za uianl, huduma hizo
zitachochea ongezeko la uzalishaji wa
malighafi za viwandani zitokanazo na
mifugo. Pia zitakuwa chachu ya safari
ya ongezeko ukuali wa uchumi.

“Ipo fursa kubwa &a sekta ya mifugo
kuchangia zaldi katika pato la mfugaji
binafsi na taifa kwa ujumla endapo
fursa zitafurmka vizuri.

Fursa hizo ni pamoja na uwepo
wa mahitajl ya malighafi za mifugo
kwenye viwanda vya kusindika
mazao ya mifugo vinavyojengwa
sehemu mbalimbali hapa nichini, Na
upatikanaji wa mbegu bora za mifugo
na pembejeo nyingine, “aliserna,

k.Lutambi ™ alisisitiza  kwamba
katlka  majadillano  yao  na
kubadilishana uzoefu, wapeane elimu
na maarifa mapya ambayo anaamini
yatasaldia kuinua sekta ya mifugo.

‘Wizara  Imeainisha  mikakati
ambayo inaendana na sera za serikali
na inaendana na llani ra uchaguzi ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM). Najua
kwamba mikoa inatekeleza majukumu
mbalimbali ya sekta kuendapna na
utekelezajl wa ilanl ya uchaguzl %a
CCM, ahadi za Rals Dk. Magufuli
anazitoa kwa nyakati tofauti katika
hotuba zake mbalimbali.

Hivyo  nichukue nafasi hii
kuwahamasisha wote kutumia kikao
kazi hiki, ili kujadill na kutengeneza
maazimio ambayo yatatekelezeka kwa
ushirikiano wa wizara zetu za sekta

na Ofisi ya Rais TAMISEMI, aliserma
Dk.Lulamgl.

Alieleza kwamba baada Za
majadiliano hayo, matarajio yake
ni kuwa watapata maarifa mapya
yatakayotumika kupanga mipango ya
maendeleo ya tasnia ya mifugo. .

“Baada ya kikao™ hicho nendeni
mkahamasishe uquaji wa kisasa na
kibiashara katika mikoa yenu.

Mkatambue changamato na fursa
zilizopo kwenye sekta g‘i mifugo, il
kuhamasisha uwekezaji kwenye mikoa
yenu. Wizara na wataalamu wa mifugo
mtaendelea kushirikiana, ili kuzipatia
majawabu changamoto zinazoikabili
sekta ya mifugo.

Kwa lengo la kutimiza azma ya
serikall ya awamu ya tano ya uchumi
wa viwanda,” allsema.

“Naomba wizara ikishirikiana na OR
TAMISEMI na sektaretarieti za mikoa
yote, kuona namna nzuri ya kufanya
ufuatiliaji na tathimini kila mwaka.

i kuhakikisha utekelezaji wa ilani
ya CCM, hotuba ?fa Rais Magufuli na
ASDP || imetekelezwa kwa iwango
kilichokusudiwa,”.

Awali Kaimu Mkurugenzi Idara

s

Fedha za bajeti
hiyo,zitokane na asilimia
15 ya fedha zote za tozo

katika kugharamia
uboreshaji/ujenzi wa
majosho, minada na chanjo
mbalimbali. Pia zitumike
kugharamia shughuli za
= G
mustﬂwi - ufugaji mifugo
Kaimu Mkurugenzi Huduma

2a Mifugo Nchini
N dibalegma ini, Dk. Stanford

“
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Na Gloria Tesha

ANZANIA ni

miongoni mwa

nchi 10 kati ya 79 za
Jumuiya ya Nchi za Afri-
ka, Caribbean na Pacific
(OACPS), zilizochaguliwa
kunufaika na mradi wa
zaidi ya Sh bilioni nane
(Euro milioni tatu) kwa
ajili ya kuongeza mnyoro-
ro wa thamani wa samaki.

Mradi huo kupitia Mfuko

Maalumu wa Maendeleo
wa Umoja wa Ulaya (EDF11
for Intra-ACP Projects),
utatekelezwa mkoani Kigo-

W O W AR s e

ma kwa kipindi cha miaka ya Utafiti wa Uvuvi Tanza-
mitano na unahusu samaki nia (Tafiri) ambapo wavuvi
aina ya migebuka na dagaa wadogo watapatiwa ujuzi
kutoka Ziwa Tanganyika. wa kuongeza uzalishaji.
Taarifa kwa vyombo vya “Watasaidiwa kupun-
habari iliyotolewa jana na guza upotevu wa mazao ya
Wizara ya Mambo ya Nje samaki, kuwezesha mazao
na Ushirikiano wa Afrika ya samaki kufika kirahisi
Mashariki, ilieleza kuwa katika masoko ya ndani na
Tanzania imechaguliwa n je na utunzaji wa mazin-
kunufaika na mradihuowa  gira kuwezesha uvuvi

thamani zaidi ya Sh bilioni en-
nane.

“Mradi huo
utatekelezwa mkoani
Kigoma kwa kipindi
kusimamiwa na Taasisi

de-

levu na wenye tija,” ilieleza
taarifa hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa
hiyo, Tanzania ni miongoni
mwa nchi 10 kati ya 79
za OACPS zilizochagu-
liwa kutekeleza mradi huo,
unaojulikana kama Fish-
4ACP utakaotekelezwa kwa
gharama ya Euro milioni 40
kupitia mfuko wa EDF11 wa
miradi ya Intra-ACP.

Mbali na Tanzania,
nchi nyingine kwa
upande wa Afrika ni
Cameroon, Ivory Coast,
Nigeria, Sao Tome,
Senegal na Zimbabwe,

BN B RS ORI

Kwa upande wa Caribbean
na Pacific ni Jamhuri ya
Dominica, Guyana na Visiwa
vya Marshall.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa
kupatikana kwa mradi huo
ni utekelezaji wa agizo la
Rais John Magufuli wakati
akizindua Bunge la 12 ali-
poagiza Wizara ya Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki kupitia
Balozi za Tanzania nje ya
nchi, kuhakikisha sekta ya
uvauvi inatoa mchango katika
kukuza pato la Taifa, ajira na
kupambana na umasikini.

“Serikali ya Tanzania

n -'

kupitia ubalozi
nchini Ubelgiji imeor
kibali kutoka Umoja*
Ulaya kuruhusu dag;
Kigoma kuuzwa kati
Soko la Ulaya amb
kampuni moja ya Kit
imekwishaingia ma
no ya kuuza tani 20
kila mwezi nchini
ilieleza taarifa hiyo. ]

Aidha, taarifa hi
ilieleza kuwa upatikanaji wa
kibali ukikamili
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Dar es Salaam. Ili
kuhamasisha ufugaji wa
kibiashara nchini, kampuni
ya Ranchi za Taifa (Narco),
imesema imeanza kutoza
tozo moja kwa wawekezaji
wote wanaohitaji ardhi.

Awali Narco ilikuwa na
tozo za aina tatu ambazo
ni Sh3,700, Sh5,000 au
Sh7,000 kwa ekari kwa
mwaka lakini sasa itakuwa
Sh3,500.

Uamuzi huo ni utekelez-
aji wa agizo la Rais John
Magufuli alilolitoa mwezi
uliopita akiwa kwenye ziara
wilayani Karagwe na kuigiza
Narco kuwa na tozo moja.

“Tumekubaliana tuwe
na tozo moja kuanzia leo
kwa yeyote anayetaka
kumiliki maeneo ya Narco
kwa ajili ya kufuga,” ame-
sema Paul Kimiti, mwe-
nyekiti wa bodi ya Narco.

Kampuni hiyo ina zaidi
ya hekta 600,000 na
kuanzia Februari mfugaji
mwenye mkataba ata-
tozwa Sh3,500.

“Mpango huu ni
mzuri kwa sababu utawa-
saidia wengi kumiliki ardhi.
Mwanzo wengi waliona
kiwango ni kidogo ndiyo
maana tuliweka tozo tofauti
kwa makusudi na ukitaka

Narco kuwatoza wafug

eneo kubwa unatozwa zaidi
lakini Rais akasema tuweke
tozo moja,” amesema.
Meneja masoko wa
Narco, Mnzava Emmanuel
amesema kwa tozo hiyo
mpya, hakutakuwa na

aji Sh3 500 kwa ekan

ubaguzi kati ya wawekezaji
wakubwa na wadogo hivyo
kuvutia wengi zaidi.

“Tozo ya nyama inayo-
ingia nchini imeongezwa ili
kuhamasisha wawekezaji
wetu wa ndani. Ukiingia

Amesema Narco inahitaji
ushirika na wafugaji na kwa
wadogo wanaweza kuun-
gana mwenye ngo'ombe
wawili akawa na mwenzake
kuomba ardhi.
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